Người lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng khi nào?

19/09/2019

Câu hỏi: Em làm việc tại công ty với HĐLĐ xác định thời hạn là 02 năm. Tuy nhiên, hiện tại em đã làm việc được 01 năm nhưng cảm thấy không còn phù hợp nên em muốn làm đơn xin nghỉ việc. Em muốn hỏi là e nghỉ việc như thế có đúng quy định pháp luật hay không? Pháp luật quy định người lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng khi nào? Em xin cảm ơn!

Trả lời:

Trước hết, cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Hãng luật Better. Chúng tôi xin giải đáp câu hỏi của bạn như sau:

Điều 37 Bộ Luật lao động quy định quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động:

“1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.”

Như vậy, bạn cần xác định mình có thuộc các trường hợp được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng hay không? Nếu có, bạn cần báo trước cho người sử dụng lao động biết trước 30 ngày đối với HĐLĐ xác định thời hạn.

Quyền lợi người lao động được hưởng khi chấm dứt HĐLĐ

  1. Được thanh toán đầy đủ các khoản tiền liên quan đến quyền lợi: tiền lương, trợ cấp,…
  2. Được hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp
  3. Được trả lại sổ BHXH và các giấy tờ liên quan

Nếu không có bất kỳ căn cứ nào như trên thì việc bạn xin nghỉ việc khi chưa hết thời hạn hợp đồng là trái luật.

Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật

  1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho NSDLĐ nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ.
  2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
  3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề người lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng khi nào? Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn.

BÀI VIẾT KHÁC

Chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do kinh tế

Câu hỏi: Chào luật sư, hiện tôi đang có quản lý một doanh nghiệp nhỏ có khoảng 20 lao động. Do tình hình kinh doanh không tốt nên tôi đang muốn tinh giảm nhân sự. Tuy nhiên, người lao động tại doanh nghiệp tôi đều đã ký HĐLĐ chính...

Chi tiết

Chế độ thai sản mới nhất năm 2019

Lao động nữ là đối tượng lao động được pháp luật tạo nhiều điều kiện thuận lợi. Chế độ thai sản mới nhất 2019 đã quy định những điều kiện, chế độ được hưởng cũng như mức hưởng thai sản. Ngoài ra, từ 01/7/2019, chế độ thai sản cho...

Chi tiết

Chế độ thai sản đối với lao động nam mới nhất 2019

Từ ngày 01/7/2019, lao động nam chính thức được hưởng chế độ thai sản cho nam khi vợ sinh con. Cụ thể như sau: Điều kiện hưởng Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ – 05 ngày làm việc...

Chi tiết

Trường hợp người lao động nước ngoài không phải cấp giấy phép lao động

Theo đúng quy định, người nước ngoài nếu muốn làm việc tại Việt Nam phải được cấp Giấy phép lao động. Tuy nhiên, có một số trường hợp người lao động nước ngoài không phải cấp giấy phép lao động để làm việc tại Việt Nam. Điều này không...

Chi tiết

Cấp lại Giấy phép lao động cho người nước ngoài

Giấy phép lao động là cơ sở pháp lý quan trọng để đảm bảo cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam. Tuy nhiên, vì nhiều lý do mà người lao động phải xin cấp lại giấy phép lao động. Bài viết sau đây sẽ cung cấp cho...

Chi tiết